Somo la kusoma fasihi "V. A. Oseeva" Kwa nini? Tunajifunza kusoma, kufikiria, kuzungumza."

Sheria, kanuni, maendeleo upya 28.09.2019

FASIHI KUSOMA Daraja la 2

Mada: Valentina Aleksandrovna Oseeva "KWANINI?"

Lengo : kukuza uwezo wa kuamua wazo kuu la kazi inayosomwa kwa kutumia uchunguzi njia za kujieleza, iliyotumiwa na mwandishi, kulingana na ujuzi na hadithi ya V. Oseeva "Kwa nini?"

Kazi:

Kielimu:

    Endelea kufahamiana na wanafunzi na kazi ya V. Oseeva na utambulishe kazi yake "Kwanini?";

Kielimu:

    kuendeleza hotuba ya mdomo kufikiri, uwezo wa kuunganisha, kulinganisha, kuchambua, kufikia hitimisho;

Kielimu:

    kukuza hisia ya huruma, huruma, huruma;

    kuimarisha uzoefu wa hisia za mtoto, mawazo yake halisi kuhusu ulimwengu unaozunguka na asili;

    kukuza mtazamo wa kibinadamu kwa wanyama;

    Kukuza uaminifu na uwajibikaji kwa matendo yako.

Wakati wa madarasa.

    Org. dakika.

Kengele ililia kwa sauti kubwa -

Somo linaanza.

Masikio yetu yapo juu ya vichwa vyetu,

Macho yamefunguliwa vizuri.

Tunasikiliza, tunakumbuka,

Hatupotezi dakika.

    Kuweka mada na madhumuni ya somo

Ningependa kuanza somo la leo kwa maneno kuhusu familia. Familia ndio kitu cha thamani zaidi ambacho mtu anacho.

"Familia" ni nini?

(Hawa ni watu wa karibu, mama, baba, bibi, babu, watoto.)

Je, unaipenda familia yako?

Kwa hivyo tutazungumza nini leo?

(kuhusu familia, kuhusu maadili ya familia)

Familia ndio tunayoshiriki kati ya kila mtu,

Kidogo cha kila kitu: machozi na kicheko,

Kuinuka na kuanguka, furaha, huzuni,

Urafiki na ugomvi, ukimya ulipigwa.

Jamani, tafadhali nendeni kwenye ubao na muandike uhusiano wenu na neno "Familia."

(Watoto hufanya kazi kwenye makundi na mara moja maoni) ulinzi wa kazi

Ndiyo, familia pekee yenye furaha ya kweli ni ile ambapo wanatunzana, kufanya kazi pamoja, kupumzika pamoja, kupanga likizo ya familia. Haya yote ni mila ya familia. Kila familia ina yake.

Lakini karibu kila familia ina vitu vya thamani: vito vya kale, vases, sahani

Tafadhali niambie, katika familia yako, ni vitu gani vya thamani?

Watoto kutoa majibu.

Wengi wetu tuna kitu kinachopendwa na mioyo yetu, ambacho hupitishwa kutoka kizazi hadi kizazi na ina hadithi yake, ambayo wazazi huwaambia watoto wao tena.

III Utangulizi wa yaliyomo katika somo.

Leo tutafahamiana na hadithi ya Valentina Aleksandrovna Oseeva "Kwa nini".

Unafikiri hadithi hiyo itahusu nini?

Hadithi kuhusu familia, kuhusu maadili ya familia.

Ninapendekeza kuanza kuzoea hadithi "Kwa nini" (Kusoma kwa zamu)

"Kwa nini?" V.A. Oseeva

Tulikuwa peke yetu kwenye chumba cha kulia - mimi na Boom. Nilining'iniza miguu yangu chini ya meza, na Boom akaning'ata visigino vilivyo wazi. Nilicheka na kufurahi. Kadi kubwa ya baba yangu ilining’inia juu ya meza; Kwenye kadi hii, baba alikuwa na uso wa furaha na fadhili. Lakini wakati, nikicheza na Boom, nilianza kutetemeka kwenye kiti, nikishikilia ukingo wa meza, ilionekana kwangu kuwa baba alikuwa akitikisa kichwa.
"Angalia, Boom," nilisema kwa kunong'ona na, nikitikisa kiti kwa nguvu, nikashika ukingo wa kitambaa cha meza.
Nikasikia mlio... Moyo wangu ukafadhaika. Niliteleza kimya kimya kutoka kwenye kiti na kushusha macho yangu. Vipuli vya waridi vililala sakafuni, ukingo wa dhahabu uling'aa kwenye jua.
Boom alitambaa kutoka chini ya meza, akavuta shards kwa uangalifu na kukaa chini, akiinamisha kichwa chake kando na kuinua sikio moja juu.
Hatua za haraka zilisikika kutoka jikoni.
- Hii ni nini? Huyu ni nani? - Mama alipiga magoti na kufunika uso wake kwa mikono yake.
“Kikombe cha baba... kikombe cha baba...” alirudia kwa uchungu. Kisha akainua macho yake na kuuliza kwa dharau:
- Ni wewe?
Mapavu ya rangi ya waridi yalimetameta kwenye viganja vyake. Magoti yangu yalikuwa yakitikisika, ulimi wangu ulikuwa umelegea.
- Hii ... hii ... Boom!


- Guys, nini kilitokea?

Mvulana alikuwa akifanya nini na Boom?

Kwa nini mama alitoka jikoni?

Nini kilitokea kwa kikombe?

Kilikuwa kikombe cha nani?

Unafikiri mama ataadhibu nani?

Wacha tuendelee kusoma kazi. Hebu tuangalie jinsi utabiri wako ulivyo sahihi.

Je! - Mama aliinuka kutoka magoti yake na polepole akauliza: - Je, hii ni Boom?
Nilitikisa kichwa. Boom, aliposikia jina lake, alisogeza masikio yake na kutikisa mkia wake.
Mama alinitazama kwanza, kisha akamtazama.
- Aliivunjaje?
Masikio yangu yalikuwa yanawaka. Niliinua mikono yangu:
- Aliruka kidogo ... na kwa miguu yake ...
Uso wa mama ulitiwa giza. Alimshika Boom kwa kola na kwenda naye hadi mlangoni. Nilimtazama kwa hofu. Boom alitoka mbio ndani ya uwanja akibweka.
"Ataishi kwenye kibanda," mama yangu alisema na, akiketi mezani, alifikiria jambo fulani.
Vidole vyake polepole vilikusanya makombo ya mkate ndani ya rundo, akavingirisha kuwa mipira, na macho yake yakatazama mahali fulani juu ya meza kwa wakati mmoja. Nilisimama pale, sikuthubutu kumsogelea. Boom iligonga mlangoni.
- Usiniruhusu niingie! - Mama alisema haraka na, akinishika mkono, akanivuta kwake. Akibonyeza midomo yake kwenye paji la uso wangu, bado alikuwa akifikiria jambo fulani, kisha akauliza kimya kimya:
- Unaogopa sana?
Kwa kweli, niliogopa sana: baada ya yote, tangu baba alipokufa, mimi na mama tulitunza kila kitu alichokuwa nacho. Baba alikunywa chai kutoka kwa kikombe hiki kila wakati.
- Unaogopa sana? - Mama alirudia. Nilitikisa kichwa na kuikumbatia shingo yake kwa nguvu.
"Ikiwa ... kwa bahati," alianza polepole.
Lakini nilimkatisha, nikiharakisha na kugugumia:
- Sio mimi ... Ni Boom ... Aliruka ... Aliruka kidogo ... Msamehe, tafadhali!
Uso wa mama uligeuka waridi, hata shingo na masikio yake yakawa ya waridi. Alisimama.
- Boom hatakuja tena kwenye chumba, ataishi kwenye kibanda.

Nani kweli alivunja kikombe? (mvulana)

Kwa nini mama alimwadhibu Boom?

Mama alimwadhibu vipi Boom?

Kwa nini mvulana aliogopa kukiri kwamba ndiye aliyevunja kikombe?

Je, unafikiri mama alikisia kwamba mvulana huyo alivunja kikombe kweli?

Unafikiri mvulana atakubali kwamba alivunja kikombe cha baba yake?

Hebu tusome jinsi yote yalivyoisha

Nilikuwa kimya. Baba yangu alikuwa akinitazama kutoka kwenye picha iliyokuwa juu ya meza...
Boom alilala kwenye kibaraza, mdomo wake nadhifu ukiegemea kwenye makucha yake, macho yake yakitazama kwenye mlango uliokuwa umefungwa, masikio yake yakishika kila sauti iliyokuwa ikitoka ndani ya nyumba hiyo.
Aliitikia sauti kwa mlio wa utulivu na kupiga mkia wake kwenye baraza. Kisha akaweka kichwa chake juu ya paws yake tena na sighed noisily.
Muda ulizidi kwenda, na kila lisaa lilivyopita moyo wangu ulizidi kuwa mzito. Niliogopa kwamba giza lingeingia hivi karibuni, taa ndani ya nyumba ingezima, milango yote imefungwa, na Boom angeachwa peke yake usiku kucha. Atakuwa baridi na hofu.
Goosebumps mbio chini ya mgongo wangu. Ikiwa kikombe hakikuwa cha baba na ikiwa baba mwenyewe angekuwa hai, hakuna kitu ambacho kingetokea ... Mama hakuwahi kuniadhibu kwa jambo lolote lisilotarajiwa.
Na sikuogopa adhabu - ningevumilia kwa furaha adhabu mbaya zaidi. Lakini mama alitunza vizuri kila kitu cha baba! Na kisha, sikukiri mara moja, nilimdanganya, na sasa kila saa hatia yangu ikawa zaidi na zaidi.
Nilitoka kwenye kibaraza na kuketi karibu na “Boom” nikikandamiza kichwa changu dhidi ya manyoya yake laini, kwa bahati mbaya nilitazama juu na kumwona mama yangu akiwa amesimama kando ya dirisha lililokuwa wazi na kututazama.
Kisha, nikiogopa kwamba angeweza kusoma mawazo yangu yote usoni mwangu, nilimtikisa Boom kidole changu na kusema kwa sauti kubwa: “Hukupaswa kuvunja kikombe.”
Baada ya chakula cha jioni, anga ghafla ikawa giza, mawingu yalitokea mahali fulani na kusimama juu ya nyumba yetu.
Mama alisema:
- Kutakuwa na mvua.
Nimeuliza:
- Wacha Boom ...
- Hapana.
- Angalau jikoni ... mama!
Akatikisa kichwa. Nilinyamaza, nikijaribu kuficha machozi yangu na kunyoosha pindo la kitambaa cha meza chini ya meza.
“Nenda kalale,” mama yangu alisema huku akihema.
Nilivua nguo na kujilaza huku nikiweka kichwa changu kwenye mto. Mama aliondoka. Kupitia mlango uliofunguliwa kidogo kutoka chumbani kwake, mwanga wa manjano ulipenya kwangu. Ilikuwa nyeusi nje ya dirisha.
Upepo ulitikisa miti. Mambo yote ya kutisha zaidi, huzuni na ya kutisha yalikusanyika kwa ajili yangu nje ya dirisha la usiku huu. Na katika giza hili, kupitia kelele za upepo, nilitofautisha sauti ya Boom.
Mara moja, akikimbilia kwenye dirisha langu, alibweka ghafla. Nilijiegemeza kwenye kiwiko changu na kusikiliza.
Boom... Boom... Baada ya yote, yeye ni baba pia. Pamoja naye, tuliandamana na baba hadi kwenye meli kwa mara ya mwisho. Na baba alipoondoka, Boom hakutaka kula chochote na mama alijaribu kumshawishi kwa machozi. Alimuahidi kwamba baba atarudi.
Lakini baba hakurudi ...
Kubweka kwa kufadhaika kunaweza kusikika karibu au mbali zaidi. Boom alikimbia kutoka mlango hadi madirishani, akapiga miayo, akaomba, akakuna miguu yake na kupiga kelele kwa huruma. Mwanga mwembamba ulikuwa bado ukivuja kutoka chini ya mlango wa mama yangu.
Niliuma kucha, nikazika uso wangu kwenye mto na sikuweza kuamua chochote. Na ghafla upepo uligonga dirisha langu kwa nguvu, matone makubwa ya mvua yakipiga kwenye glasi. Niliruka juu. Bila viatu nikiwa nimevaa shati tu, nilikimbilia mlangoni na kuufungua kwa upana.
- Mama!
Alilala, ameketi mezani na kuweka kichwa chake kwenye kiwiko chake kilichoinama. Kwa mikono yote miwili niliinua uso wake, kitambaa chenye maji kilichokunjamana kilikuwa chini ya shavu lake.
- Mama!
Alifumbua macho na kunikumbatia mikono ya joto. Mlio wa kuhuzunisha wa mbwa ulitufikia kupitia sauti ya mvua.
- Mama! Mama! Nilivunja kikombe! Ni mimi, mimi! Wacha Boom...
Uso wake ulitetemeka, akanishika mkono, tukakimbilia mlangoni. Katika giza niligonga viti na kulia kwa sauti kubwa.
Boom ilikausha machozi yangu kwa ulimi wa baridi, mbaya na harufu ya mvua na pamba mvua. Mama na mimi tukamkausha kwa taulo kavu, na akainua miguu yote minne hewani na kubingiria sakafuni kwa furaha tele.
Kisha akatulia, akalala mahali pake na, bila kupepesa macho, akatutazama. Alifikiria:
"Kwa nini walinifukuza ndani ya uwanja, kwa nini waliniruhusu na kunibembeleza sasa?"
Mama hakulala kwa muda mrefu. Pia alifikiria:
"Kwa nini mwanangu hakuniambia ukweli mara moja, lakini aliniamsha usiku?"
Na pia nilifikiria, nikiwa nimelala kitandani kwangu: "Kwa nini mama yangu hakunikemea hata kidogo, kwa nini alifurahi kwamba nilivunja kikombe na sio Boom?" Usiku huo hatukulala kwa muda mrefu, na kila mmoja wetu watatu alikuwa na "kwa nini" yetu.

IV Kuunganisha.

Jamani, kwa nini mvulana aliamua kukiri kwamba ndiye aliyevunja kikombe cha baba yake?

Ni kitu gani cha thamani kilichotajwa kwenye hadithi?

Kwa nini kikombe kilipendwa sana na familia hii? (Baba alikufa kama kumbukumbu yake).

Ni shida gani iliyotokea? Nani alikuwa mkosaji?

Mvulana alikiri mara moja? Ulisema nini?

Ulifanya vizuri?

- Ulipenda hadithi?

Mazoezi ya viungo.

Boom anakualika upumzike kidogo.

Napendekeza muwe watafiti. Katika maandishi yanayofahamika, wacha tujaribu kugundua kitu kipya, kufunua ni nini nguvu ya ajabu ya maneno na vitendo iko.

VI. Usomaji upya wa kuchagua na uchanganuzi wa maandishi.

Tafuta ndani 1 sehemu hadithi kuhusu tabia ya mama, mvulana, Boom, wakati kikombe kilipovunjika

Moyo... Ni... Ni... Boom! - Kwa nini kuna ellipsis? (Sikujua la kusema.) Hata alama ya uakifishaji ina jukumu maalum.

Ishara zote zinaonyesha nini? (Mvulana alikuwa na hofu, aibu.)

Mama alikuwa na tabia gani?

Je, alikisia ni nani mkosaji?

Ni maneno gani yanaunga mkono nadhani yako? (kwa dharau, aliuliza tena) Wanauliza lini tena?(wakati hawaamini au hawasikii).

Kwanini mama hamwamini mwanae? (Anatolewa ishara za nje, tabia)

Kwa nini Mama alimfukuza Boom barabarani ikiwa alitambua kwamba hakuwa na lawama? (Nilitaka mwanangu akiri).

- sehemu ya 2

Je, mama alimpa mvulana huyo nafasi ya pili ya kuungama? (Uliogopa sana. - hurudia mara 2 ikiwa kwa bahati mbaya...)

Mvulana alisema nini na kwa nini? (Kuingiliwa, kwa haraka, kigugumizi - wasiwasi.)

Je, Boom alikuwa na tabia gani? (Alikimbilia uani akibweka na kukwaruza mlangoni - haelewi kwa nini aliadhibiwa).

Je! mtoto hupata hisia gani baada ya kukiri?

VII. Mazungumzo ya kurudia-rudiwa. Tafakari.

Je, unafikiri mvulana huyo alifanya jambo lililo sawa kwa kuelekeza lawama zake kwa rafiki yake?

Fikiria juu yake, je, unakubali matendo yako kila wakati?

Je, mvulana huyo atafanya mambo kama hayo wakati ujao?

Ni dhamiri inayoishi ndani ya moyo wa mtu ambayo inatuambia jinsi ya kuishi kwa usahihi na kutenda kwa usahihi. Nadhani katika maisha ni muhimu sana kujifunza kusikiliza sauti ya dhamiri. Kila mtu ana haki ya kufanya makosa. Tunahitaji tu kusahihisha kwa wakati.

Jamani, fanyeni haraka! Kisha sisi, familia yetu, na sayari yetu tutakuwa bora na wenye fadhili. Na hadithi za fadhili na za kugusa za Valentina Oseeva zitakusaidia kujifunza kutofautisha kati ya mema na mabaya moyoni mwako, na kutoa tathmini sahihi ya matendo yako.

VIII. Kazi ya nyumbani.

Andika hadithi kuhusu tukio kutoka kwa maisha yako. Wakati ulifanya kitu na ukaogopa kukiri kwa mama yako.

Valentina Oseeva

Tulikuwa peke yetu kwenye chumba cha kulia - mimi na Boom. Nilining'iniza miguu yangu chini ya meza, na Boom akaning'ata visigino vilivyo wazi. Nilicheka na kufurahi. Kadi kubwa ya baba yangu ilining’inia juu ya meza; Kwenye kadi hii, baba alikuwa na uso wa furaha na fadhili. Lakini wakati, nikicheza na Boom, nilianza kutetemeka kwenye kiti, nikishikilia ukingo wa meza, ilionekana kwangu kuwa baba alikuwa akitikisa kichwa.

Angalia, Boom,” nilisema kwa kunong’ona na huku nikiyumbayumba sana kwenye kiti changu, nikashika ukingo wa kitambaa cha meza.

Nilisikia sauti ya mlio... Moyo wangu ukafadhaika. Niliteleza kimya kimya kutoka kwenye kiti na kushusha macho yangu. Vipuli vya waridi vililala sakafuni, ukingo wa dhahabu uling'aa kwenye jua.


Boom alitambaa kutoka chini ya meza, akavuta shards kwa uangalifu na kukaa chini, akiinamisha kichwa chake kando na kuinua sikio moja juu.

Hatua za haraka zilisikika kutoka jikoni.

Hii ni nini? Huyu ni nani? - Mama alipiga magoti na kufunika uso wake kwa mikono yake. Kikombe cha baba ... kikombe cha baba ... - alirudia kwa uchungu. Kisha akainua macho yake na kuuliza kwa dharau: “Je!

Mapavu ya rangi ya waridi yalimetameta kwenye viganja vyake. Magoti yangu yalikuwa yakitikisika, ulimi wangu ulikuwa umelegea.

Ni... ni... Boom!


Je! - Mama aliinuka kutoka magoti yake na polepole akauliza: - Je, hii ni Boom?

Nilitikisa kichwa. Boom, aliposikia jina lake, alisogeza masikio yake na kutikisa mkia wake. Mama alinitazama kwanza mimi, kisha akamtazama yeye.

Aliivunjaje?

Masikio yangu yalikuwa yanawaka. Niliinua mikono yangu:

Aliruka kidogo ... na kwa mikono yake ...

Uso wa mama ulitiwa giza. Alimshika Boom kwa kola na kwenda naye hadi mlangoni. Nilimtazama kwa hofu. Boom alitoka mbio ndani ya uwanja akibweka.

"Ataishi kwenye kibanda," mama yangu alisema na, akiketi mezani, alifikiria jambo fulani. Vidole vyake polepole vilikusanya makombo ya mkate ndani ya rundo, akavingirisha kuwa mipira, na macho yake yakatazama mahali fulani juu ya meza kwa wakati mmoja.

Nilisimama pale, sikuthubutu kumsogelea. Boom iligonga mlangoni.

Usiniruhusu niingie! - Mama alisema haraka na, akinishika mkono, akanivuta kwake. Akibonyeza midomo yake kwenye paji la uso wangu, bado alikuwa akifikiria jambo fulani, kisha akauliza kimya kimya: “Je, unaogopa sana?”

Kwa kweli, niliogopa sana: baada ya yote, tangu baba alipokufa, mimi na mama tulitunza kila kitu alichokuwa nacho. Baba alikunywa chai kutoka kwa kikombe hiki kila wakati.

Unaogopa sana? - Mama alirudia. Nilitikisa kichwa na kuikumbatia shingo yake kwa nguvu.

Ikiwa ... kwa bahati mbaya, "alianza polepole.

Lakini nilimkatisha, nikiharakisha na kugugumia:

Sio mimi ... Ni Boom ... Aliruka ... Aliruka kidogo ... Msamehe, tafadhali!

Uso wa mama uligeuka waridi, hata shingo na masikio yake yakawa ya waridi. Alisimama.

Boom haitaingia tena kwenye chumba, ataishi kwenye kibanda.

Nilikuwa kimya. Baba yangu alikuwa akinitazama kutoka kwenye picha iliyokuwa juu ya meza...

* * *

Boom alilala kwenye kibaraza, mdomo wake nadhifu ukiwa juu ya makucha yake, macho yake yakitazama kwenye mlango uliofungwa, masikio yake yakishika kila sauti iliyokuwa ikitoka ndani ya nyumba hiyo. Aliitikia sauti kwa mlio wa utulivu na kupiga mkia wake kwenye baraza. Kisha akaweka kichwa chake juu ya paws yake tena na sighed noisily.

Muda ulizidi kwenda, na kila lisaa lilivyopita moyo wangu ulizidi kuwa mzito. Niliogopa kwamba giza lingeingia hivi karibuni, taa ndani ya nyumba ingezima, milango yote imefungwa, na Boom angeachwa peke yake usiku kucha. Atakuwa baridi na hofu. Goosebumps mbio chini ya mgongo wangu. Ikiwa kikombe hakikuwa cha baba na ikiwa baba mwenyewe alikuwa hai, hakuna kitu ambacho kingetokea ... Mama hakuwahi kuniadhibu kwa jambo lolote lisilotarajiwa. Na sikuogopa adhabu - ningevumilia kwa furaha adhabu mbaya zaidi. Lakini mama alitunza vizuri kila kitu cha baba! Na kisha, sikukiri mara moja, nilimdanganya, na sasa kila saa hatia yangu ikawa zaidi na zaidi.


Nilitoka hadi barazani na kuketi karibu na Boom. Nikikandamiza kichwa changu kwenye manyoya yake laini, kwa bahati mbaya nilitazama juu na kumuona mama yangu. Alisimama kwenye dirisha lililokuwa wazi na kututazama. Kisha, nikiogopa kwamba anaweza kusoma mawazo yangu yote usoni mwangu, nilimtikisa Boom kidole changu na kusema kwa sauti kubwa:

Hakukuwa na haja ya kuvunja kikombe.

Baada ya chakula cha jioni, anga ghafla ikawa giza, mawingu yalitokea mahali fulani na kusimama juu ya nyumba yetu.

Mama alisema:

Kutakuwa na mvua.

Nimeuliza:

Wacha Boom...

Angalau jikoni ... mama!

Akatikisa kichwa. Nilinyamaza, nikijaribu kuficha machozi yangu na kunyoosha pindo la kitambaa cha meza chini ya meza.

“Nenda ulale,” mama alisema huku akihema. Nilivua nguo na kujilaza huku nikiweka kichwa changu kwenye mto. Mama aliondoka. Kupitia mlango uliofunguliwa kidogo kutoka chumbani kwake, mwanga wa manjano ulipenya kwangu. Ilikuwa nyeusi nje ya dirisha. Upepo ulitikisa miti. Mambo yote ya kutisha zaidi, huzuni na ya kutisha yalikusanyika kwa ajili yangu nje ya dirisha la usiku huu. Na katika giza hili, kupitia kelele za upepo, nilitofautisha sauti ya Boom. Mara moja, akikimbilia kwenye dirisha langu, alibweka ghafla. Nilijiegemeza kwenye kiwiko changu na kusikiliza. Boom ... Boom ... Baada ya yote, yeye ni baba pia. Pamoja naye, tuliandamana na baba hadi kwenye meli kwa mara ya mwisho. Na baba alipoondoka, Boom hakutaka kula chochote na mama alijaribu kumshawishi kwa machozi. Alimuahidi kwamba baba atarudi. Lakini baba hakurudi ...

Kubweka kwa kufadhaika kunaweza kusikika karibu au mbali zaidi. Boom alikimbia kutoka mlango hadi madirishani, akapiga miayo, akaomba, akakuna miguu yake na kupiga kelele kwa huruma. Mwanga mwembamba ulikuwa bado ukivuja kutoka chini ya mlango wa mama yangu. Niliuma kucha, nikazika uso wangu kwenye mto na sikuweza kuamua juu ya chochote. Na ghafla upepo uligonga dirisha langu kwa nguvu, matone makubwa ya mvua yakipiga kwenye glasi. Niliruka juu. Bila viatu nikiwa nimevaa shati tu, nilikimbilia mlangoni na kuufungua kwa upana.


Alilala, ameketi mezani na kuweka kichwa chake kwenye kiwiko chake kilichoinama. Kwa mikono yote miwili niliinua uso wake, kitambaa chenye maji kilichokunjamana kilikuwa chini ya shavu lake.

Alifungua macho yake na kunikumbatia kwa mikono ya joto. Mlio wa kuhuzunisha wa mbwa ulitufikia kupitia sauti ya mvua.

Mama! Mama! Nilivunja kikombe! Ni mimi, mimi! Wacha Boom...

Uso wake ulitetemeka, akanishika mkono, tukakimbilia mlangoni. Katika giza niligonga viti na kulia kwa sauti kubwa. Boom ilikausha machozi yangu kwa ulimi wa baridi, mbaya na harufu ya mvua na pamba mvua. Mama na mimi tukamkausha kwa taulo kavu, na akainua miguu yote minne hewani na kuzunguka sakafuni kwa furaha tele. Kisha akatulia, akalala mahali pake na, bila kupepesa macho, akatutazama. Aliwaza: “Kwa nini walinifukuza ndani ya ua, kwa nini waliniruhusu niingie na kunibembeleza sasa?”


Mama hakulala kwa muda mrefu. Pia alifikiria:

"Kwa nini mwanangu hakuniambia ukweli mara moja, lakini aliniamsha usiku?"

Na pia nilifikiria, nikiwa nimelala kitandani kwangu: "Kwa nini mama yangu hakunikemea hata kidogo, kwa nini alifurahi kwamba nilivunja kikombe na sio Boom?"

Usiku huo hatukulala kwa muda mrefu, na kila mmoja wetu watatu alikuwa na "kwanini" yake.

Hadithi ya Valentina Oseeva "Kwa nini?" huanza na tukio la mvulana akicheza na rafiki yake wa miguu minne Boom. Walikuwa peke yao katika chumba cha kulia, mvulana huyo alikuwa akizunguka juu ya kiti, na Boom chini ya meza alikuwa akishika visigino vyake vilivyo wazi.

Juu ya hili kampuni ya kufurahisha Baba ya mvulana huyo alitazama kwenye picha kubwa ya ukutani. Ili kukaa kwenye kiti wakati wa kutikisa kwa nguvu sana, mvulana huyo alishika kitambaa cha meza. Matokeo hayakuchukua muda mrefu kuja - kikombe cha waridi kilicho na ukingo wa dhahabu, ambacho kilikuwa cha baba ya mvulana na kilihifadhiwa kwa uangalifu baada ya kifo chake, kilivunjika.

Mama alikuja mbio kwa kelele na kumlaumu mwanawe kikombe kilichovunjika. Lakini mvulana anayetetemeka na kuogopa aliweka lawama zote kwa Boom, kana kwamba alikuwa ameruka na kutupa kikombe kwa mikono yake. Wakati huo huo, masikio ya mvulana yaliangaza sana.

Mama, akiwa na uso wenye giza, alimshika mbwa kwa kola na kumpeleka kwenye banda, akisema kwamba Boom ataishi huko milele. Mwanamke huyo alijaribu kutoa ungamo kutoka kwa mwanawe, akielezea kuwa hawaadhibiwi kwa vitendo vya bahati mbaya, lakini alisisitiza kwa ukaidi kwamba Boom ndiye aliyelaumiwa. Wakati huo huo, mhamishwa alijaribu kuingia ndani ya nyumba, akakwaruza mlangoni, akapiga kelele, na kugonga baraza kwa mkia wake, lakini yote yalikuwa bure.

Moyo wa mvulana huyo ulishuka na mabubujiko yalipita mwilini mwake alipowazia Boom akiwa peke yake usiku kwenye barabara yenye baridi. Alitoka nyumbani na kumkumbatia mbwa. Wakati huo alimuona mama yake akichungulia dirishani na kuogopa kwamba angesoma ukweli usoni mwake. Kisha akamtikisa kidole Boom.

Akaenda kulala huku machozi yakimtoka. Ghafla mvua kubwa ilianza kunyesha na kijana akamkimbilia mama yake ambaye alikuwa amelala pale mezani huku akitokwa na machozi. Kijana huyo alipiga kelele kwamba ni yeye aliyevunja kikombe na kwamba Boom aachwe mara moja.

Yote yakiwa yamelowa, Boom aliingia ndani ya nyumba na kuanza kubingiria sakafuni kwa furaha na kuinua makucha yake hewani. Alijiwazia kwanini anafukuzwa nyumbani. Mama pia alifikiria kwa nini mwanawe hakusema ukweli mara moja. Na mvulana hakuweza kuelewa kwa nini mama yake hakumkemea.

Hadithi hiyo inakufundisha kusema ukweli kila wakati, kuwajibika kwa matendo yako na sio kuwasaliti marafiki zako.

Hadithi kuhusu Dhamiri ya Oseeva inaitwa Kwa nini?

Unaweza kutumia maandishi haya shajara ya msomaji

Oseeva. Kazi zote

  • Bibi
  • Kwa nini?
  • wana

Kwa nini?. Picha kwa hadithi

Hivi sasa kusoma

  • Muhtasari wa Ostrovsky Mad Money

    Vichekesho ni kuhusu aina tatu za watu matajiri wa Moscow, wakati huo wakuu. Bwana wa kwanza, Telyatev, anaishi kwa mtindo mzuri, bila kuokoa pesa juu yake mwenyewe na burudani yake mwenyewe. Yeye nyumba nzuri, samani nzuri, watumishi na farasi

  • Muhtasari mfupi wa Sikio Jeusi la Troepolsky White Bim

    Hadithi, inayogusa katika maudhui yake, inatuonyesha jinsi kugusa urafiki kati ya mtu na mnyama ni. Mwandishi alionyesha mhusika mkuu na mbwa wake kwa undani sana kwamba sio tu wakati wa kusoma kazi hii

  • Muhtasari wa Kuaga kwa Vampilov mnamo Juni

    Kutoka kwa kurasa za kwanza za mchezo huo, msichana mdogo anayeitwa Tatyana anatokea mbele yetu, amesimama kwenye kituo cha basi na kusoma mabango. Anakengeushwa na Nikolai Kurolesov, mwanafunzi katika moja ya taasisi, ambaye anataka kufahamiana naye.

  • Muhtasari wa Bulls Wolf Pack

    Wakati wa vita, kikundi kidogo cha washiriki waliojeruhiwa waliojumuisha Tikhonov aliyejeruhiwa vibaya, mwendeshaji wa redio Klava, ambaye alikuwa mjamzito katika mwezi wake uliopita, na bunduki kutoka kwa kikundi cha upelelezi cha Levchuk.

  • Muhtasari wa Alpine Ballad ya Bykov

    Vumbi. Huwezi kuona chochote kwenye warsha. Ivan Tereshka anakimbia, bastola mkononi mwake. Inapoteza pedi na viatu. Anaruka juu ya uzio na kuanguka kwenye vilele vya viazi. Kuna msitu mbele. Tunapaswa kukimbia.

Jinsi ninavyofanya kazi kwenye hadithi
V.A. Oseeva "Kwa nini?"

Wanafunzi tofauti husoma na kuelewa maandishi sawa kwa njia tofauti. Kila mtu anaona yake ndani yake. Ni muhimu kwa mwalimu kuleta kwa ufahamu wa mtoto mambo hayo ambayo, kutokana na umri wake, haionekani mara moja kwake.

Kwa uchambuzi, nilichagua hadithi ya V.A. Oseeva "Kwa nini?" Wanafunzi wangu wengi (kutokana na umri wao, uzoefu mdogo wa maisha, na uzoefu mdogo wa kazi) waligundua wazo la hadithi hii kama uhamasishaji. Wakizungumzia kwa nini V. Oseeva aliandika hadithi hii, walisema: “Hadithi hiyo iliandikwa ili watoto wengine wasiwadanganye wazazi wao,” “sikuzote siri huwa wazi.” Lakini kwa ufahamu huo wa maana ya kiitikadi na kisanii, hadithi inakuwa kielelezo tu cha kile ambacho kimejulikana kwa muda mrefu: msomaji anajua hata kabla ya kusoma kazi kwamba uwongo sio mzuri. Wakati wa kuchambua kazi hii, nilifanya jaribio la kuwaonyesha wanafunzi wangu kwamba mwandishi hakuunda kazi hii ili “watoto wasiwadanganye wazazi wao,” ili “waungame mara moja.” Ni muhimu zaidi kwa Oseeva kufunua ulimwengu wa ndani wa shujaa, mawazo yake na uzoefu wake, kuonyesha jinsi shujaa hubadilika wakati sauti ya dhamiri "inaamka" katika nafsi yake. Ili kufanya hivyo, nilitumia mbinu za uchambuzi wa maandishi kama kulinganisha maandishi ya mwandishi na toleo lililopotoshwa kwa makusudi ili kuhalalisha chaguo la mwandishi, kulinganisha picha ya asili na hali ya akili ya mhusika mkuu. Oseeva anaelezea maana ya kina ya kazi hiyo kwa kutumia njia mbalimbali za kueleza: sauti, vipindi na laini ya hotuba ya wahusika, na chaguo maalum la maneno. Wanafunzi wangu walijaribu, kwa mfano, kuonyesha kwamba katika sentensi "Ni ... Boom!" kuachilia ellipsis itasababisha mabadiliko ya kiimbo, na kwa hivyo mabadiliko katika maana ya kile kinachosomwa na mtazamo wa hatua ya shujaa.
Wakati maandalizi ya awali Niliweka malengo ya somo yafuatayo:

1. Toa wazo ambalo kila undani uko ndani kazi ya sanaa ina maana yake yenyewe na husaidia kuelewa kazi nzima.

2. Onyesha kwamba katikati ya kazi hii ni mtu. Ili kutufundisha kuelewa jinsi mwandishi anavyoonyesha mtu, jinsi anavyotufunulia kile kilichofichwa kutoka kwa mtazamo: mawazo na hisia za wahusika, tabia zao.

3. Wafundishe watoto kutafuta maana ya kina katika kazi - subtext.

Nilitoa masomo mawili kwa kazi hii. Katika somo la kwanza, utangulizi wa mwanzo wa hadithi ulifanyika.
Baada ya kusoma sehemu ya kwanza, wanafunzi walitoa maoni yao kuhusu mhusika mkuu, na pia walipendekeza mwendelezo wa hadithi unaweza kuwa nini. Hukumu za wanafunzi zilirekodiwa kwenye kanda ya sauti. Somo la pili lilijitolea kabisa kuchambua hadithi.

WAKATI WA MADARASA

Mwalimu. Leo tutafanya kazi na maandishi ya hadithi na V.A. Oseeva "Kwa nini?" Ujuzi wetu wa kwanza na kazi ulifanyika katika somo letu la mwisho la kusoma. Lakini wakati wa kusoma awali ni ngumu kuelewa kila kitu, kuelewa kila kitu. Kwa hiyo, wasomaji halisi daima hurudi kwa kile wanachosoma. Kwa hiyo leo tutajaribu kuchukua hatua ndogo kuelekea usomaji huo halisi, tutajaribu kugundua kitu kipya katika maandishi yanayojulikana. Sasa napendekeza urudi kwenye somo la mwisho na usikilize maoni yako kuhusu mhusika mkuu.

Kauli za watoto zinasikilizwa, ambazo kimsingi huchemka kwa ukweli kwamba wanafunzi wanalaani kitendo cha mhusika mkuu, kumwita "mdanganyifu na msaliti," na kumhurumia mbwa na mama.

- Shujaa wetu aligeuka kuwa mtu asiyevutia. Hebu sasa tugeuke kwenye maandishi na jaribu kuelewa tabia kuu: ni mtu wa aina gani, ni tabia gani? Wakati huo huo, hebu tuone ikiwa mtazamo wako kwa mvulana unabadilika. Kwenye dawati la kila mtu kuna dondoo kutoka kwa hadithi ambayo nilibadilisha kitu. Soma kifungu hiki.

Nukuu imechukuliwa kutoka sehemu ya kwanza ya hadithi. Inaanza kwa maneno haya: “Meza imenitoka mikononi mwangu.” Anamalizia kwa maneno: "Aliruka kidogo ... na kwa makucha yake ..."

- Sasa hebu tulinganishe kifungu hiki na maandishi ya hadithi. Nimebadilisha nini au nimekosa nini?

Mabadiliko yanarekodiwa kwenye ubao na kadi zilizoandaliwa tayari na sehemu kutoka kwa kazi.

Watoto. Badala ya "kuteleza kimya" uliandika "kusimama".

U. Lakini kila kitu kiko wazi hata hivyo. Jaribu kupiga picha jinsi gani mhusika mkuu aliamka ( mwanafunzi mmoja anaonyesha) na jinsi alivyoteleza kimya kimya ( mwanafunzi mwingine anaonyesha) Kuna tofauti?

D. Kula. Kusimama ina maana haogopi chochote na anafanya kwa kujiamini. Na wakati mvulana akiteleza kimya kimya, inamaanisha kwamba anaelewa kile alichokifanya, na anafanya bila uhakika, kwa hofu.

U. Umeona kwa usahihi jinsi gani kuchukua nafasi ya maneno machache ya mwandishi kunaweza kusababisha! Hebu tutafute zaidi.

D. Ulikosa maneno haya: “Moyo wangu ulitetemeka, ulimi wangu ulilegea, magoti yangu yalitetemeka, masikio yangu yaliungua.”

U. Lakini hata bila maneno haya tunaelewa kwamba mvulana alimdanganya mama yake.

D. Ikiwa unaruka maneno haya, inageuka kuwa ni rahisi na rahisi kwa shujaa kumdanganya mama yake na kumshutumu mbwa. Anafanya hivi bila aibu, bila aibu. Lakini kwa maneno haya tunaelewa kwamba mvulana hajui jinsi ya kudanganya.

U. Lakini mtu anaweza hata kudhani (Oseeva haiandiki juu ya hili) kwamba mvulana anadanganya kwa mara ya kwanza, kwamba hajawahi kufanya hivyo kabla. Jamani, ikiwa Oseeva alitaka kuonyesha mhusika mkuu kama mdanganyifu na msaliti, angeandika maneno haya?

D. Pengine si.
- Na haukuweka ellipsis katika sentensi "Hii ... hii ... Boom." Bila ellipsis, zinageuka kuwa si vigumu kwa mvulana kumshtaki rafiki yake. Na kwa ellipsis, zinageuka kuwa mvulana ana wasiwasi mara ya kwanza hata hawezi kutamka jina la mbwa.

U. Vizuri wavulana! Je, inawezekana sasa kukisia jinsi mwandishi anavyohisi kuhusu shujaa wake?

D. Inaonekana kwangu kwamba anamhurumia mvulana huyo. Ndiyo, anadanganya, lakini anafanya hivyo bila kufaa.

U. Lakini kwa nini mvulana hakukiri mara moja?

Maoni ya watoto yaligawanywa. Wengine waliamini kwamba mama ya mvulana huyo angemwadhibu kwa kuvunja kikombe. Wengine walibishana kuwa shujaa huyo aliogopa sana, ndiyo sababu hakukiri.

D. Nadhani mvulana huyo hakukiri si kwa sababu mama yake angemwadhibu. Hapa imeandikwa: "... mama hakuwahi kuniadhibu kwa jambo lolote lisilotarajiwa ..." Alikuwa na hofu tu, ndiyo sababu hakukiri mara moja.
"Lakini nadhani hakukiri kwa sababu kikombe kilikuwa cha baba."

U. Soma tena jinsi Oseeva anaandika juu ya hii.

D."... baada ya yote, tangu baba alikufa, mimi na mama tulitunza kila kitu alichokuwa nacho ..." na "... lakini mama alitunza kila kitu ambacho kilikuwa cha baba ..."

U. Inatokea kwamba katika sehemu ya kwanza ya hadithi V. Oseeva anaandika: "... waliitunza kwa njia hii," na katika sehemu ya pili anarudia tena: "... aliitunza kwa njia hii. ” Inatokea kwamba mwandishi anarudia jambo lile lile. Kwa ajili ya nini? Labda tunaweza kujaribu kufanya bila neno "hivyo"? Tunasoma kile kinachotokea bila neno "hivyo".

Watoto hukamilisha kazi.

- Yote ni wazi? Hakuna kilichobadilika?

D. Ndiyo, kila kitu ni wazi.
- Hapana, bila neno "hivyo" hatutaelewa kuwa kikombe kilikuwa kipenzi sana kwa mama na mtoto. Baada ya yote, picha na kikombe ni mabaki ya baba.

U. Kwa hivyo umethibitisha jinsi neno moja tu linaweza kuwa muhimu katika kazi! Unafikiri mama alikisia ni nani aliyevunja kikombe? Baada ya yote, alikuwa jikoni na hakuona chochote?

D. Watu wazima wanaweza daima kukisia kwamba wanadanganywa.

U. Kuna maneno katika kazi ambayo tunaweza kuelewa kwamba mama alikisia?

D. Nadhani unaweza kusema kuwa anajua ni nani aliyevunja kikombe kwa kukitazama.

Maelezo ya mwonekano wa mama yameandikwa ubaoni.

“Uso wake ukawa mweusi, kisha akafikiria jambo fulani.
“Alipokuwa ameketi mezani, alikuwa akifikiria jambo fulani. Na mtoto wake anaposema tena kwamba sio yeye aliyevunja kikombe, lakini Boom (mbwa), uso wake, shingo na masikio yaligeuka pink.

U. Unafikiri mama anaweza kuwa anafikiria nini?

D. Labda alikuwa akifikiria: "Kwa nini mwanangu hawezi kukiri?", "Je! atakuwa mdanganyifu?"

U. Je, alijaribu kumsaidia mwanawe kusema ukweli?

D. Alirudia mara mbili: "Unaogopa sana?" Na kisha: "Ikiwa kwa bahati mbaya ..."

U. Pengine umeona kwamba mama hamkemei mwanawe au kupiga kelele. Lakini anafanya uamuzi unaomweka mwanawe mbele ya chaguo. Suluhisho hili ni nini?

D. Alimwambia mtoto wake kwamba Boom hatakuja tena chumbani, kwamba angeishi kwenye kibanda.

U. Je, ilikuwa rahisi kwa mama yako kufanya uamuzi kama huo?

D. Nadhani si rahisi. Baada ya yote, anapenda Boom pia!

U. Katika sehemu ya pili ya hadithi, Oseeva anatoa maelezo ya asili kabla ya mvua. Hebu tusome tena.

Maneno yanaonekana kwenye ubao: anga imekuwa giza, ni nyeusi nje ya dirisha, mambo ya kutisha, ya kutisha na ya kutisha yamekusanyika nje ya dirisha.

Wanafunzi wakanyamaza na kuwaza. Hakuna anayethubutu kujibu.

- Nzuri. Nitakusaidia kidogo. Fikiria kwamba unapaswa kuteka picha ya asili ambayo Oseeva alielezea. Utachagua rangi gani?

D. Nitachagua kijivu, hata rangi nyeusi. Nitachora jinsi miti inavyoyumba. Mawingu meusi yanaelea angani.

U. Sasa hebu tusome kile kinachoendelea katika nafsi ya kijana.

Maneno yanaonekana kwenye ubao: "Moyo wangu ni mzito," "mavimbi yalipita kwenye mgongo wangu," "hatia iliongezeka zaidi na zaidi," "kuuma kucha," "kuzika uso wangu kwenye mto," "hakuweza kuamua. kwa lolote.”

- Je, utachagua rangi gani ili kuonyesha hali ya akili ya shujaa?

D. Nitachagua rangi nyeusi: kijivu, nyeusi, giza bluu.

U. Uligundua kuwa unaonyesha asili na hali ya roho ya shujaa katika rangi nyeusi. Kwa asili, kuna msisimko kabla ya mvua, na mhusika mkuu pia ana wasiwasi, anateswa, ana wasiwasi kuhusu rafiki yake. Maelezo ya asili husaidia kuhisi uzoefu wa mvulana kwa nguvu zaidi.
Ni nini kilimsukuma mvulana huyo kufanya uamuzi? Soma kuihusu.

D."Na ghafla upepo ulipiga dirisha langu kwa nguvu, matone makubwa ya mvua yalipiga kwenye glasi, nikiwa na shati tu, nikakimbilia mlangoni na kuufungua.
- Mama! Mimi ndiye niliyevunja kikombe. Ni mimi, mimi!"

U. Kila kitu ambacho kimekusanyika katika asili kabla ya mvua kutoka. Inaanza kunyesha. Kila kitu ambacho kimekusanya katika nafsi ya mvulana pia hutoka. Shujaa anakiri kwamba alivunja kikombe, sio Boom. Jamani, kwa nini kijana bado anakiri? Nini kilimtesa? Nini kilimtesa sana?

Mkono mmoja huenda juu.

D . Dhamiri yake haikumpa amani.

U. Umefanya vizuri! Ni dhamiri inayoishi ndani ya moyo wa mtu ambayo inatuambia jinsi ya kuishi kwa usahihi na kutenda kwa usahihi. Nadhani katika maisha ni muhimu sana kujifunza kusikiliza sauti ya dhamiri. Niambie, mtazamo wako kwa mhusika mkuu umebadilika? Unaweza kusema nini juu yake sasa?

D. Mwanzoni sikumpenda mvulana huyo kwa sababu lilikuwa ni kosa lake kwamba Boom aliteseka. Na sasa nadhani kwamba shujaa ana tabia kali, kwa sababu aliweza kumwambia mama yake ukweli. Mvulana hakuweza kuishi kwa amani akijua kwamba Boom alijisikia vibaya kwa sababu yake.
"Na nilimhurumia mama yangu, na Bum, na hata mvulana, alipokuwa akiteseka, alikuwa na wasiwasi juu ya mbwa.

U. Nakubaliana na nyie. Na pia nataka kukuambia kuwa kila mtu ana haki ya kufanya makosa. Jambo kuu ni kuwa na uwezo wa kupata suluhisho sahihi kwa wakati na kurekebisha. Na zaidi. Labda, ukirudi kwenye hadithi hii baada ya muda, utagundua kitu ndani yake ambacho hatukuzungumza juu yake leo. Nitafurahi sana ikiwa utashiriki maoni yako nasi.

Somo usomaji wa fasihi katika daraja la 3.

Mada: V. A. Oseeva "Kwa nini" (SL No. 1)

Malengo: - kuanzisha watoto kwa kazi ya V. Oseeva "Kwa nini";

Kutoa wazo kwamba kila undani katika kazi ya sanaa ina maana yake mwenyewe na husaidia kuelewa kazi nzima;

Onyesha kwamba katikati ya kazi yenyewe ni mtu. Ili kutufundisha kuelewa jinsi mwandishi anavyoonyesha mtu, jinsi anavyotufunulia kile kilichofichwa kutoka kwa mtazamo: mawazo na hisia za wahusika, sifa zao za tabia;

Wafundishe watoto kutafuta maana ya kina katika kazi - subtext;

Kukuza hotuba madhubuti, fikra za kimantiki na muhimu, kukuza usomaji mzuri wa kazi ya fasihi;

Wafundishe watoto sifa chanya tabia: uaminifu, haki.

I. Wakati wa shirika.

Kwa nini theluji ilifunika kila kitu kote leo?

Kwa nini mwezi ulipotea ghafla asubuhi?

Kwa nini huwa tunaenda shule tukiwa na tabasamu?

Kwa nini tunachukua marafiki kwa mkono barabarani?

Je, unafikiri swali ambalo tutakuwa tunatafuta jibu leo ​​litaanzaje?

Tutazungumza juu ya hili baadaye kidogo.

II. Kuangalia kazi ya nyumbani.

- "Sauti nje" yoyote ya picha (hadithi ya N.N. Nosov "Matango")

■ - bora.

□ - nzuri.

Inabidi tujaribu.

III.Ujumbe wa mada ya somo.

1. Kufahamiana na mwandishi V. A. Oseeva.

Ni kazi gani za V. Oseeva unazojua? ("Vasiok Trubachev na wenzi wake", " majani ya bluu», « Neno la uchawi", "Kwenye Rink ya Barafu", "Wandugu Watatu", nk.)

2. V.A. Oseeva alizaliwa Aprili 15, 1902 huko Kyiv katika familia ya mhandisi. Baada ya shule nilisoma katika idara ya kaimu. Baadaye, familia ilihamia Moscow. Kuanzia 1924 hadi 1940 Oseeva alifanya kazi kama mwalimu katika vituo vya watoto yatima kwa watoto wa mitaani. Mnamo 1940, kitabu chake cha kwanza "Paka Mwekundu" kilichapishwa.

Ubunifu wa V. A. Oseeva umejaa hamu kubwa ya kufundisha watoto kutofautisha kati ya mema na mabaya mioyoni mwao. Kazi zake husaidia kuona kwamba magonjwa ya roho kama vile ubinafsi, uchoyo, hasira na usaliti ni sumu zaidi ya maisha kuliko shida za nje.

IV. Fanya kazi kwenye kazi "Kwa nini" na V. Oseeva.

1. Kazi ya msamiati.

A) shards flying, ajar, alisimama, upset, alianza ngoma.

B) s. 120 kitabu cha maandishi.

2. Kuzoea maandishi (kusoma na mwalimu na wanafunzi wanaosoma vizuri).

Mazoezi ya viungo.

Tushikane mikono pamoja

Na tutabasamu kwa kila mmoja.

Hebu turuka na kukaa pamoja,

Hebu simama wima na tukae tena.

Ili usirudi nyuma kwa bahati mbaya, unahitaji kumsaidia rafiki.

3.Majibu ya maswali.

Ni nini kilifanyika kwenye chumba cha kulia?

Je, shujaa alikubali kile alichokifanya?

Mama alimwadhibu vipi Boom?

4. Ulinganisho wa vifungu vya maandishi.

Sasa hebu tulinganishe kifungu hiki na maandishi kutoka kwa hadithi. Nimebadilisha nini au nimekosa nini?

Aliteleza chini kimya kimya na kusimama.

Lakini inaeleweka! Wacha tujaribu kuonyesha jinsi mhusika mkuu "aliinuka" kutoka kwa kiti (mwanafunzi mmoja anaonyesha)

Na sasa jinsi alivyoteleza kimya kimya (anaonyesha mwingine)

Kuna tofauti? Ambayo?

Ni nini kinachoweza kuhitimishwa?

(mbadala maana ya kileksia maneno yana jukumu muhimu).

Maneno yaliyokosa:(magoti yangu yalikuwa yakitetemeka, ulimi wangu ulikuwa ukitetemeka)

(msaada kutathmini hali ya mvulana)

Haikuweka ellipsis:"Ni...Ni...Boom!"

Basi nini, hebu fikiria baadhi ya pointi! Kwa nini ni muhimu?

Kwa hivyo tumethibitisha jinsi neno moja tu linaweza kuwa muhimu katika kazi.

5.Fanyeni kazi wawili wawili. ( Nguzo)

Ili kuthibitisha wazo hili, ninakupa kazi ifuatayo.

Kuna nguzo tupu mbele yako, neno kuu ambalo ni neno ASILI.

Kufanya kazi na maandishi kwenye kitabu cha maandishi, wacha tujaze viungo vilivyokosekana vya nguzo.

(sl. No. 2) (sl. No. 3)

-- Ni nini sababu ya hali hii ya asili? (Mood ya kijana)

Unafikiri tulionyesha nini kwenye karatasi? (hali au roho ya shujaa).

Sasa katika kitabu cha kiada, pata na usome kipindi cha kukiri kwa mvulana.

("..Mama, nilivunja kikombe").

Tukigeukia tena rangi, wacha tujaribu kukisia roho ya mvulana imekuwa nini wakati huu wa kutambuliwa?

(nyepesi, safi)

6.Sinquin.

Ni nini kinachoishi katika roho ya shujaa wetu? Kubahatisha neno kuu syncwine, tutajibu swali hili.

1 ... (Sk. No. 4, Sl. No. 5)

2. Safi, asiyetulia.

3. Mateso, huhamasisha, huinua.

4.Aibu si moshi, bali inakula macho yako.

5.Heshima. (DHAMIRA)

Umefanya vizuri! Ni dhamiri inayoishi ndani ya moyo wa kila mtu ambayo inaonyesha jinsi ya kuishi kwa usahihi na jinsi ya kutenda kwa usahihi. Kila mtu ana haki ya kufanya makosa, jambo kuu ni kuweza kuipata kwa wakati suluhisho sahihi, rekebisha.

7. Usomaji wa kuchagua. Kukusanya maswali.

Swali "Kwa nini" linaulizwa lini?

(wanapotaka kujua sababu) - kwa nini hadithi inaitwa "Kwa nini?"

Tafuta vipindi katika maandishi ambavyo vinazua maswali wazi na yenye matatizo ndani yetu ambayo huanza na maneno"Kwanini". (Sl. No. 6)

Mvulana aliamua lini kuungama?



Tunapendekeza kusoma

Juu